Pagbuo ng mga katangiang moral sa mga batang mag-aaral. Buod ng aralin sa laro sa ikalawang baitang "Tree of Kindness

Aralin sa moralidad para sa elementarya

MORAL LESSON "ANG DAAN NG MABUTI"

Mga layunin at layunin: Halimbawa mga akdang pampanitikan ipaliwanag ang kahulugan ng mga konsepto ng "mabuti" at "masama", linangin ang pagnanais na "sundin ang landas ng mabuti", bumuo ng mga katangiang moral tulad ng kabaitan, pakikiramay, awa, pagbuo ng memorya, pag-iisip, pansin, pagsasalita, pagkamalikhain.

Kagamitan: mga kard na may mga larawan, mga kard na may mga salawikain sa kabaligtaran, pagguhit ng araw, mga sinag na may positibo at mga negatibong katangian karakter, isang video na may mabubuting gawa at isang "boomerang ng kabaitan", ang kantang "On the Road of Kindness", isang album, magagandang coloring book, mga kulay na lapis.

PAMAMARAAN NG PAG-AARAL.

Guys, subukan mong tukuyin ang paksa ng aralin ngayon sa iyong sarili.
- Upang gawin ito, kailangan mong kunin lamang ang unang titik ng bawat salita na nagsasaad ng bagay sa larawan.
Puno
Ulap
Isda
mga putakti
Gansa
Nut
Yula

Puno
usa
ardilya
ilog
Pakwan
- Tama, guys, ang paksa ng aming aralin: "Ang paraan ng kabutihan."
- Kaya, ngayon ay pag-uusapan natin ang mabuti at masama.
Paano mo tukuyin ang "mabuti"? (Ang mabuti ay isang bagay na mabuti, kapaki-pakinabang, kinakailangan, nagdudulot ng kagalakan)
-Ano ang kasamaan? (Masama- nakakapinsala, masama, nagdudulot ng kasawian, kaguluhan)
-Ang mga konseptong ito ay madaling makilala, kaya ang susunod na gawain ay hindi dapat magdulot sa iyo ng kahirapan.
-Iminumungkahi kong tandaan mo ang ilang kamangha-manghang mga sitwasyon at tukuyin kung saan ang mabuti at kung saan ang masama. Kung ang sitwasyon ay kumakatawan sa mabuti, pagkatapos ay dapat kang pumalakpak, at sa kaso ng kasamaan, stomp.
1. Dinala ng swan gansa ang bata sa kubo ng Baba Yaga.
2. Ang fox ay nilinlang ang mapanlinlang na lobo, bilang isang resulta kung saan siya ay naiwan na walang buntot.
3. Napangasawa ng prinsipe ang kawawang si Cinderella.
4. Tinulungan ni Aibolit ang mga hayop na may sakit sa unang tawag.
5. Karabas Pinalo ni Barabas ang kanyang mga manika.
6. Nais pilitin ni Palaka si Thumbelina na pakasalan ang kanyang anak.
7. Inalagaan ni Alyonushka ang kanyang kapatid na si Ivanushka.
8. Ang matandang babae na si Shapoklyak ay gumawa ng mga dirty tricks.
9. Si Crocodile Gena, Cheburashka at kanilang mga kaibigan ang nagtayo ng House of Friendship.
10. Hinanap ni Prinsipe Eliseo ang kanyang nawawalang nobya.

Sa mga engkanto, napakadaling makilala ang mabuti sa masama, palagi itong nagtatagumpay.
Ngunit sa buhay, sa kasamaang palad, ang lahat ay mas kumplikado.
-Minsan ang mga aksyon ay tila positibo sa unang tingin, ngunit sa mas malapit na pagsusuri, sila ay lumalabas na negatibo.
-Makinig sa kwento E. Shima "Salaginto sa isang string".
Baka ngangatngat ng mga salagubang ang mga dahon sa mga puno. At ang mga larvae ng May beetle, tulad ng matatabang caterpillar, ay ngatngatin ang mga ugat ng mga puno.
Sa pangkalahatan, nakakapinsala sila hangga't kaya nila.
Nahuhuli namin ang mga May beetle na ito sa mapanlinlang na paraan.

Maaga sa umaga, habang malamig pa, hindi lumilipad ang mga salagubang. Nakaupo sila sa mga batang birch, manhid.
Inalog mo ang puno - at mahuhulog ang mga salagubang, kolektahin mo lang.
Dito namin kinokolekta ang mga ito sa isang balde, at isang batang lalaki ang kumuha ng isang salagubang at itinali ito sa isang sinulid. Nais maglaro.
Ang salaginto ay nagpainit, nabuhay, sinubukang mag-alis, ngunit ang sinulid ay hindi binitawan.
Ang isang salagubang ay umiikot sa isang sinulid. Nagtatawanan kami, nagsasaya kami.
Biglang sumigaw si lolo:
- I-drop ito ngayon! Nakahanap ng kasiyahan!
Nasaktan pa ang batang nagtali ng salagubang.
"Ito ay isang peste," sabi niya.
- Alam kong peste ito!
- Bakit ka nagso-sorry?
- Ako, - sagot ng lolo, - Naaawa ako sa iyo!
- Ako?!
- Ikaw. Kahit na hindi ka isang salagubang, ngunit isang tao.
Bakit ako maawa kung lalaki ako?
- Magiging mabuting tao nagpapahirap sa isang tao para masaya? Kahit na ang mga bug na ito. Pati mga peste!

Sa tingin mo, mabuti ba o masama ang ginawa ng bata?
Ano ang naisip ng batang lalaki tungkol dito?
Ano ang sinabi ni lolo sa kanya?
Madali ba para sa iyo na agad na matukoy kung ang bata ay gumawa ng mabuti o masama?
-Mula sa kwentong ito na nagtuturo, dapat mong tandaan ang isang napakahalagang bagay: hindi mo maaaring kutyain ang sinuman, kahit na ang pinaka sinumpaang kaaway!
- At ngayon isa pang sitwasyon sa buhay. ( V. Oseeva "Pagbisita")
Hindi pumasok si Valya sa klase. Ipinadala ng kanyang mga kaibigan si Musya sa kanya:
- Pumunta at alamin kung ano ang mali kay Valya: baka may sakit siya, baka may kailangan siya?
Natagpuan ni Musya ang kanyang kaibigan sa kama. Nakahiga si Valya na nakatali ang pisngi.
- Ay, Valechka! Sabi ni Musya sabay upo sa isang upuan. - Dapat ay mayroon kang pagbabago! Oh, anong pagbabago ang naranasan ko noong tag-araw! Isang buong grupo! At alam mo, kakaalis lang ng aking lola, at ang aking ina ay nasa trabaho ...
"Nasa trabaho din ang nanay ko," sabi ni Valya, hawak ang pisngi niya. - At kailangan ko ng banlawan ...
- Ay, Valechka! Binigyan din nila ako ng banlawan! At mas gumaling ako! Habang nagbanlaw ako, mas maganda! At nakatulong din sa akin ang isang mainit-init na heating pad ...
Tumango si Valya at tumango.
- Oo, oo, isang heating pad ... Musya, mayroon kaming kettle sa kusina ...
- Hindi ba siya nag-iingay? Hindi, tama, ulan! Tumalon si Musya at tumakbo sa bintana. "Tama na yan, ulan!" Buti nalang naka galoshes ako! At pagkatapos ay maaari kang magkaroon ng sipon!
Tumakbo siya sa bulwagan, tinapik ang kanyang mga paa nang mahabang panahon, isinusuot ang kanyang galoshes. Pagkatapos, idinikit ang kanyang ulo sa pinto, tumawag siya:
Magpagaling ka kaagad, Valechka! Pupunta ako sayo! sasama talaga ako! Huwag kang mag-alala!
Napabuntong-hininga si Valya, hinawakan ang malamig na heating pad, at hinintay ang kanyang ina.
- Well? Ano ang sinabi niya? Ano ang kailangan niya? tanong ng mga babae kay Musya.
- Oo, siya ay may parehong pagkilos ng bagay tulad ko! masayang sabi ni Musya. At wala siyang sinabi! At tanging isang heating pad at isang banlawan ang makakatulong sa kanya!

Nagbigay ba ng tulong si Musya kay Valya?
-Natupad ba niya ang utos ng kanyang mga kaklase?
-Masasabi ba nating mabuti ang ginawa ni Musya sa pagdalaw sa babaeng maysakit?
Oo, hindi madaling maging mabait. Ito ay dapat matutunan sa buong buhay. Maaari mong sabihin ng isang libong beses na naaawa ka sa mga matatanda, ngunit huwag mong ibigay ang iyong upuan sa isang matanda; sa mga salitang mahalin ang kalikasan, ngunit hindi mapansin ang mga basurahan at pagpapahirap sa mga hayop.
- Ang landas sa kabaitan ay hindi madali. Ngunit ito ay isang kapaki-pakinabang at mahalagang bagay, dahil kung ang isang tao ay gumagawa ng mabubuting gawa, kung gayon siya ay masaya, at lahat ng nakapaligid sa kanya ay maayos.
-Iminumungkahi kong tingnan mo ang isang seleksyon ng mga larawan ng mabubuting gawa sa mga tao at hayop.
-At kailangan mo ring tandaan na lahat ng kabutihang ginawa mo ay tiyak na babalik sa iyo! Ito ang tinatawag na "boomerang of goodness."
-May isang magandang tula tungkol dito.
Alam ng lahat ang mundong ito
Tulad ng isang taong nagbahagi
Para sa mabuti, masama
Ang dalawang ito ay nakatira sa amin.
Naglalaban sila sa paglipas ng mga taon
Sa fairy tales, sa mga pelikula at sa amin.
Ang bawat tao'y may karapatang pumili
kanino tutulong.
Kung gusto mo sa madilim na mundo
Saktan ang mga tao mula sa threshold,
Lumaban, kumunot ang iyong mga kilay
Ang daan patungo sa kaharian ng kasamaan ay sa iyo.
Well, kung ngumiti ka
At isang magandang bagay din
Pagtulong sa lahat ng tao sa mundo
Ang kabaitang iyon ay palaging makakatulong.
Tandaan ang simpleng katotohanan:
Ang kabutihang iyon ay hindi inaasahan sa kasamaan.
Tanging mabuting gawa
At ang kabutihan ay darating sa iyo!
- Iminumungkahi kong manood ka ng isang video tungkol dito.
Maraming salawikain tungkol sa kabutihan, tandaan natin ang ilan sa mga ito.
-Subukan mong hulaan kung paano basahin ang mga salawikain na ito.
THODYOP EN MUAN EOONRUD - UMORBOD BSICHU
LSINOROTS OGODUKH A, LSIJRED OGORBOD
TICHU AT URBOD KEVOLEC YIRBOD
- Mabuti - tulad ng araw, nagpapainit, nakalulugod at nagpapasigla.
-Likhain natin ang ating araw, ang mga sinag nito ay mabubuting salita.
-Piliin ang mga salitang kailangan mo mula sa mga iminungkahing salita at idikit ang mga ito sa halip na mga sinag sa ating araw ng kabutihan. (Kabaitan, kabastusan, pagmamalasakit, atensyon, kawalang-interes, lambing, kawalang-interes, pagtugon, pakikiramay, pagiging magalang, kasipagan)
-Ito na ang katapusan ng ating aralin. Hayaang ipagpatuloy ng bawat isa sa inyo ang parirala: "Ngayon ay naunawaan ko ..."

-Pagbubuod, gusto kong sabihin: “Lahat tayo ay magkakaibang tao, ngunit bawat isa sa atin ay may butil ng kabutihan. Ang ilan ay maliit, ang ilan ay may higit pa. Sa pagsibol, ang binhing ito ay nagbibigay ng mabubuting bunga nito, at muli, iba ang mga ito para sa lahat. Ang isang tao ay nagniningning na may kabaitan, tulad ng araw, ang isa ay mas pinipigilan, ang pangatlo ay nagtatago ng kanyang kabaitan at nagpapakita lamang ito paminsan-minsan. Ngunit wala ni isang tao na hindi nakagawa ng mabuting gawa kahit isang beses.
-Iminumungkahi kong tandaan mo at gumuhit ng isang sitwasyon kung saan nakagawa ka ng isang bagay na mabuti (nagbigay ng mga bulaklak sa iyong ina, naghugas ng pinggan, nagtitiis sa isang kaibigan, nagpakain sa isang walang tirahan na hayop). (Sa kanta ni Antin na "Good Road")
- At sa konklusyon, nais kong bigyan ka ng mga salitang pamamaalam sa mga salita ni Yuri Entin
Tanungin ang mahigpit na buhay kung saan pupunta,
Saan sa mundo dapat pumunta ang puti sa umaga?
Sundin ang araw, kahit na ang landas na ito ay hindi alam.
Humayo ka, aking kaibigan, laging pumunta sa daan ng kabutihan!

Sa ngayon, kapag maraming agresyon at intransigence sa ating lipunan, kinakailangan na bumuo ng isang bagong kultura ng mga relasyon na binuo sa mga mahahalagang prinsipyo ng pagpaparaya.

Ang mga walang hanggang problema sa buhay, ang mabilis na tulin ng buhay, mga problema sa lipunan at mga natural na sakuna, ang pagkawalang-galaw ng mga magulang sa mga bata, ang pagsalakay sa lipunan ay malayo sa lahat ng mga dahilan para sa kakulangan ng pagpapaubaya sa mga modernong bata. Halos hindi institusyong pang-edukasyon ay magagawang alisin ang mga sanhi na ito, ngunit ito ay kinakailangan na huwag hayaan silang "mag-eclipse" sa pagbuo ng sensitibong saloobin sa mga tao at ang aktibong pagbabagong posisyon ng bata na may kaugnayan sa mundo.

Isang mahalagang kondisyon para sa matagumpay na pagbuo ng mga mapagparaya na relasyon junior schoolchildren ay sapat na pagpapahalaga sa sarili anak. Ang antas ng pagpapahalaga sa sarili ay isang tagapagpahiwatig na nagpapahayag ng kakayahang makipag-ugnayan sa ibang tao, iyon ay, upang isaalang-alang ang posisyon ng ibang tao, upang magbigay ng sapat na pagtatasa ng sarili.

Ang mga bata na may mababang pagpapahalaga sa sarili ay hindi tiwala sa kanilang sarili, natatakot silang pumasok sa mga relasyon sa iba, lumayo sila sa mga karaniwang gawain, at kapag nakikipag-usap ay nagpapakita sila ng pagiging agresibo. sa mabuting paraan upang matulungan ang bata na mapagtanto ang kanyang sarili, at ang organisasyon ng mga naturang aktibidad kung saan maaaring maging matagumpay ang bata.

Isang kurso ng mga espesyal na klase ang binuo, organikong hinabi sa pangkalahatang proseso ng pedagogical, na nagbibigay ng pare-pareho at tuluy-tuloy na impluwensyang moral sa mga mag-aaral.

Ang pangunahing layunin ng "Mga Aral ng Kabaitan" ay ang pagbuo ng mapagparaya na mga relasyon sa mga bata sa edad ng elementarya:

  • paglikha ng mga kondisyon para sa pag-unlad ng kakayahan ng mga bata na madama, maunawaan, marinig at makinig sa kanilang sarili at sa iba;
  • pagpapanatili ng isang kanais-nais na klima sa loob ng grupo.

Sa proseso ng pagpapatupad ng programang ito, nalutas din ang mga sumusunod na gawain:

  • tinitiyak ang nakaplanong asimilasyon ng mga mag-aaral kinakailangang kaalaman nauugnay sa pagbuo ng mga mapagparaya na relasyon;
  • pag-unlad at pagpapanatili sa mga bata ng interes sa mga tao sa kanilang paligid, isang pakiramdam ng pag-unawa;
  • ang pagbuo ng sapat na mga aktibidad sa pagsusuri na naglalayong pag-aralan ang sariling pag-uugali at ang mga aksyon ng ibang tao;
  • pagtaas ng antas ng pagpipigil sa sarili ng emosyonal na estado ng isang tao sa panahon ng pakikipag-ugnayan;
  • pag-unlad ng mga malikhaing at organisasyon na kakayahan, aktibidad at kalayaan ng mga bata sa proseso ng pakikipag-ugnayan.

Ang "mga aral ng kabaitan" ay binuo sa isang tiyak na lohika.

Sa unang baitang, ang bata ay nakakakuha ng pagkakataon na makita ang kanyang hitsura, isipin ang kanyang pagkatao, tungkol sa mga panlipunang tungkulin na kanyang ginagampanan; magkaroon ng kamalayan sa iyong mga damdamin at subukang pamahalaan ang mga ito; maunawaan ang iyong kahalagahan sa ibang tao. Kasabay nito, nakikilala niya ang iba pang mga bata.

Ang mas mahusay na napagtanto ng bata ang kanyang natatangi at natatangi, mas madali para sa kanya na maunawaan ang pagiging natatangi ng ibang tao sa paglipas ng panahon.

Sa ikalawang baitang, ang mga klase ay humahantong sa bata sa pagtuklas na ang bawat tao ay iba para sa isang tao, na ang bawat tao ay isang tao para sa kanyang sarili. Ang bata ay nag-aaral ng isa pa, inihahambing siya sa kanyang sarili, natututo na sapat na bigyang-kahulugan ang kanyang mga personal na pagpapakita.

Sa mga baitang 3-4, ginalugad ng mag-aaral ang mga asosasyon ng mga tao kung saan siya mismo ay kasama, na pinakamahalaga para sa kanya.

Mahalaga para sa asimilasyon ang ideya na maganda ang pakiramdam ng isang tao sa pamilyang iyon at sa pangkat na iyon kung saan hindi pinipigilan ng halaga ng pangkat ang bawat tao, at siya naman, kusang-loob na nililimitahan ang kanyang sarili para sa kapakanan ng iba, kung saan ang mga tao ay may kakayahang makipag-ayos sa kanilang sarili.

Ang "Mga Aral ng kabaitan" ay nasa anyo ng isang kamangha-manghang paglalakbay sa isang fairy tale, isang pag-uusap sa mga kaibigan sa Magic Glade, kung saan posible ang mga himala at pagbabago. Ang anyo ng aralin ay nagtatakda sa mga bata sa isang alon ng palakaibigan at prangka na pakikipag-usap sa mga kaklase at guro.

Sa pagitan ng mga mag-aaral, sa pagitan ng mga mag-aaral at ng guro, ang mga mapagkakatiwalaang relasyon ay naitatag. Natututo ang bawat mag-aaral na suriin hindi lamang ang kanyang sariling mga aksyon, kundi pati na rin ang mga aksyon ng kanyang mga kasama.

Sa mga klaseng ito, ang mga sagot ng bata at ng kanyang mga kasama ay nakakatulong sa pagbuo ng isang positibong imahe sa sarili, sinusuportahan ang kanyang pananampalataya sa kanyang sariling mga kakayahan at kakayahan, ang kumpiyansa na ang mga matatanda at mga kapantay ay tinatanggap siya bilang siya, ay sigurado. na siya ay "the best".

Sinisikap ng guro na turuan ang mga bata na maging maliliit na araw, sumikat sa mabubuting gawa at magpainit sa mga nakapaligid sa kanila sa kanilang init.

Ang mga bata ay bukas sa komunikasyon, madaling ipahayag ang kanilang mga pagnanasa nang malakas o nakasulat sa mga dahon, mga petals ng bulaklak, mga fragment ng salamin.

Sa matagumpay na trabaho, natututo ang mga bata na tratuhin ang isa't isa nang may paggalang sa isa't isa, bumuo ng kanilang mga relasyon hindi sa pagsalakay at pang-iinsulto, ngunit subukang makinig at makinig nang mabuti, gumamit ng payo, mungkahi, pagsang-ayon, matutong tanggapin ang pananaw ng ibang mga mag-aaral. Kung ang isang bagay ay hindi gumagana para sa isang tao, pagkatapos ay susuportahan nila, aliwin, tutulungan, subukang maging mabait.

Magbibigay ako ng isang halimbawa ng isa sa mga klase na ito, na isinasagawa sa ika-1 baitang.

Paksa:"Pagmamahal"

Layunin ng aralin:

  • ipakita sa mga bata na ang isang fairy tale ay nagtuturo na maging mabait at tumutugon;
  • upang turuan ang mga bata na makita ang mabuti at masama, mabuti at masama sa mga tao;
  • matutong makiramay at makiramay;
  • matutong mag-analisa, maghambing, magtrabaho nang nakapag-iisa;
  • linangin ang pag-ibig;
  • bumuo ng pag-iisip.

Kagamitan: isang pag-record ng isang kanta mula sa pelikulang "The Secret of the Snow Queen" "Buksan ang mga magic door", "magic" (mula sa papel) mga bituin ng pag-ibig, "magic" na mga bulaklak ng pag-ibig, mga sheet ng papel para sa pagguhit, mga lapis, nadama -tip pen, pintura, gunting, pandikit.

Pag-unlad ng kurso.

Pag-ibig Fairy Game.

Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog at nakapikit ang kanilang mga mata. Ang phonogram ng kantang "Open the Magic Doors" ay tumutunog.

Isipin kung ano ang pinakamamahal mo sa mundo.

Ang isa sa mga mag-aaral ay nakatanggap ng isang mahiwagang bulaklak ng pag-ibig at pinag-uusapan ang kanyang naalala. Pagkatapos nito, ang bulaklak ay ipinapasa sa isang bilog, at ang lahat ay nagsasabi kung ano ang kanyang minamahal higit sa anumang bagay sa mundo.

Isipin na narinig ng Fairy of Love ang iyong mga kwento at nagpasyang lumipad sa silid. Dapat mong makilala siya na may ilang uri ng mga regalo.

Ang mga bata ay hinati sa mga pares at nakaisip kung ano ang kanilang ibibigay sa diwata.

Pag-uusap.

Ano ang mga pagbabago sa buhay ng isang tao kapag may nagmamahal sa kanya?

(Sagot ng mag-aaral)

Kung ang Diwata ng Pag-ibig ay lumipad sa iyo, anong regalo ng pag-ibig ang hihilingin mo sa kanya?

Alalahanin ang isang panahon sa iyong buhay kung kailan ang pag-ibig ng isang tao ay tumulong sa iyo na maging mas mabuting tao, sabihin sa amin ang tungkol dito.

Summing up ng pag-uusap, mga konklusyon.

Mahilig ka ba sa fairy tale? Gusto mo bang makarinig ng isa pa? Ang fairy tale na "Droplet of the Sun" ay sasabihin sa amin ni K. Kydreva.

Mga tanong at gawain pagkatapos makinig sa fairy tale:

Pumili ng isang magandang kalidad ng Buttercup na gusto mong matutunan. Halimbawa: kabaitan, kakayahang magpatawad, lambing... Sabihin sa amin kung paano mo matututuhan ang katangiang ito.

Ano sa palagay mo, kung hindi hinihintay ni Buttercup si Rosinka, babalik kaya ito sa kanya?

Malikhaing gawain "Mga Bituin ng Pag-ibig"

Isipin na ang Love Fairy ay nakakalat sa mga mahiwagang bituin ng pag-ibig sa lahat ng dako.

Sabihin sa amin kung anong mga himala ang mangyayari sa mga lugar kung saan nahulog ang mga bituin na ito.

Pagguhit ng "House for Fairy Love"

Ilista ang mga katangiang nagpapatibay ng pagmamahal (kabaitan, atensyon, lambing, pasensya, atbp.) Isipin kung anong kulay ang maaari mong ilarawan ito o ang katangiang iyon. Gamit ang mga kulay na ito gumuhit ng isang mahiwagang bahay para sa Love Fairy.

(Ang mga bata ay gumuhit ng kanilang mga bahay, at ang lungsod ng Pag-ibig ay "itinayo" mula sa mga bahay na ito).

Pagbubuod ng aralin

Takdang aralin.

Isipin kung ano ang ibinigay sa iyo ng iyong ina (tatay, lola, atbp.) ng pagmamahal at gumuhit ng love card para sa iyong mga mahal sa buhay.

tandaan mo, yan ang puso ng isang ina at mga taong malapit sa iyo ay laging bukas sa kanyang mga anak, ngunit dapat itong hawakan nang mabuti at malumanay.

Olga Sycheva
Pagbuo ng mga katangiang moral sa mga batang mag-aaral. Buod ng aralin sa laro sa ikalawang baitang "Tree of Kindness"

Buod ng mga ekstrakurikular na aktibidad

sa 2 "B" silid-aralan para sa mga bata na may isang kumplikadong istraktura ng depekto

GBOU SKOSHI VIII uri No. 81

Inihanda:

guro Sycheva Olga Valentinovna

Paksa: « magandang puno» .

Target: pag-aalaga ng pagnanais na maging mabait, magalang.

Mga gawain:

Upang bumuo ng mga konseptong moral tulad ng kabaitan, pagiging magalang. Magturo ng mga independiyenteng gawain;

Bumuo ng phrasal speech, ang kakayahang ipahayag ang mga saloobin nang magkakaugnay, pare-pareho, kumpletong alok upang bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon;

Upang linangin ang paggalang sa isa't isa, magalang na pakikitungo, ang kakayahang madama, maunawaan ang sarili at ang ibang tao;

Magtrabaho sa pagbuo ng mga positibong katangian ng karakter.

Pag-unlad ng aralin:

(nagpapatugtog ng musika "Mahal ng mabuti» )

Hello guys at mga bisita! Ngayon ay mayroon tayong hindi pangkaraniwan hanapbuhay - isang aral sa kabaitan. Anong nangyari mabuti? Ano ang kasamaan? Hindi lang natin iniisip ang mga tanong na ito, naisip din ng ating mga lola, lolo, lola, lolo, ama at ina.

Kabaitan, tulad ng araw, ay may mahiwagang kapangyarihan. Hahawakan tayo ng araw ng mga sinag nito - at ang ating mga kaluluwa ay magiging mainit. Nangyayari rin ito mula sa kabaitan.

At ano sa tingin mo kabaitan? Paano ito nagpapakita ng sarili?

(opinyon ng mga bata: relasyon sa mga kaibigan, pamilya, mga kaklase, sa matatanda, sa lahat ng bagay na nabubuhay at walang buhay).

- Ang kabaitan ay tanda ng lakas at hindi kahinaan. Ang isang malakas na tao lamang ang makapagbibigay ng kaligayahan sa mga tao, sa bawat isa.

maunawaan at matupad

Ang pagnanasa ng iba

Purong kasiyahan -

Sa totoo lang.

Saan siya nakatira kabaitan, Guys?

Ang kabaitan ay naninirahan doon, Saan nakatira mabubuting tao.

Sa bahay abala sa mabubuting gawa,

Tahimik na naglalakad sa paligid ng apartment kabaitan.

Umaga mabuti sa amin

magandang hapon at magandang oras.

Magandang gabi, gabi ng mabuti,

ay maganda kahapon.

At saan mo itatanong

Ang daming nasa bahay kabaitan?

Bata pa lang ako, naisip ko na kabaitan ay tulad ng isang puno kung saan lumalaki ang isang himala - prutas, kumain ng isang prutas - naging matalino ka, kumain ng isa pang prutas - maganda, atbp.

Dito tayo naging magical magandang puno. Tingnan mo. Isa lang nakakabalisa: ang puno ay nakatayong mag-isa. Upang buhayin ito, upang lumitaw ang mga prutas dito, upang ito ay maging mabait ay tutulong sa atin kabaitan.

Subukan Natin.

1 gawain.

Guys, ano mabubuting salita na alam mo? Alalahanin natin ang mga salitang iyon "nagtago mabuti» .

(mabait, kabutihan, mabait - nais na mabuti, magandang kalidad - mahusay ang pagkakagawa, mabait, kagalang-galang, matapat)

Ang dami nating alam na salita. At ngayon ang unang bulaklak ay namumulaklak sa aming puno.

2 gawain.

Tingnan ang maliliit na ulap, ngunit hindi sila simple, sila ay mahiwagang. Ang mga Kawikaan ay nakasulat sa kanila. kabutihan at pagkakaibigan(tinawag ang isang bata, nag-aalis ng ulap at nagbasa ng salawikain at agad itong i-disassemble).

Isang lalaking walang kaibigan - ano punong walang ugat.

Naka-on magandang hello magandang sagot.

Ang isang mabait na salita ay nakapagpapagaling ngunit ang masasamang lumpo.

Masama para sa mga hindi mabuti sa walang sinuman.

Kumain ng tinapay at sinigang, at mabuting tao nakikinig.

Guys, tungkol saan ang mga salawikain na ito?

Mula sa mga kasabihang ito ay makikita natin iyan mabuti laging nagdudulot ng saya sa mga nasa paligid mo. Magaling guys, ginawa mo ang isang mahusay na trabaho. Narito ang iyong gantimpala para dito - isa pang magandang bulaklak.

At ngayon maglalaro kami sa iyo. Ang laro ay tinatawag "Huwag kang magkamali, pakiusap!"

Hihilingin ko sa iyo na tapusin ang gawain, ngunit kailangan mo lamang itong kumpletuhin kapag tinawag ko ang "magic word".

Tumayo ka please!

Itaas ang kamay!

Maging mabait pumalakpak ka!

stomp.

Tumalon, pakiusap.

Mga kamay pasulong.

Umupo, mangyaring, tatlong beses!

Magaling, kung ano ang iyong matulungin, hindi ka kailanman nagkamali.

3 gawain.

Guys mahilig ba kayo sa fairy tales? Anong mga fairy tales ang alam mo? Tandaan kung ano mga bayani sa engkanto nilikha mabubuting gawa nagdudulot ng kagalakan sa mga nakapaligid sa iyo? Paano naiiba ang mga fairy-tale hero na ito sa lahat ng iba pang bayani, halimbawa, Baba Yaga, Karabas-Barabas?

Sagot ng mga bata.

Tama! Sa pamamagitan ng kanilang ginagawa mabuti, tulong mabuting tao isang mabuting gawa at hadlangan ang isang masama. Magaling guys, ginawa mo ang isang mahusay na trabaho. Narito ang iyong gantimpala para dito.

Huwag tumayo nang walang malasakit

Kapag may problema.

Kailangan mong magmadali upang iligtas

Anumang minuto, palagi.

4 gawain.

At ngayon ang mga lalaki ay magpapakita ng isang eksena para sa iyo at sa akin. Tingnan natin?

Minsan akong nagdala ng isang tuta sa bahay,

palaboy na walang tirahan,

Para pakainin siya ng kaunti

Gutom na kawawang tao.

Well, sabi ng nanay ko,

Hayaan siyang mabuhay ng kaunti

At sa mga mata niya ang sobrang lungkot

May kutsarang sabaw.

Nakita ko sa bakuran mamaya

Isang maliit na buhay na kuting

Dinala ko rin ito sa bahay,

sabi ulit ni mama:

Well, hayaan mo siya

Mabuhay ng kaunti

Bakas sa mga mata niya ang sobrang lungkot!

May isang kutsara ng lugaw ...

May nakita akong sisiw sa ilalim ng pugad

Pinasadahan siya ng mga uwak

Nagtago ako sa sombrero ng tomboy,

Umuwi kami kasama siya.

Well, well, - sabi ng aking ina,

Hayaan siyang mabuhay ng kaunti

May ganoong kalungkutan sa kanyang mga gas!

May isang mumo ng tinapay ...

sabi ni mama: - Hayaan silang mabuhay -

Napakaganda ng apartment

At kung gagawa ka ng silid dito

At mayroon kaming isang lugar!

Salamat guys! Ano sa palagay mo, posible bang magdulot ng pagdurusa sa isang buhay na nilalang? Marami pala ang maituturo sa atin ng ating mga alaga. Ang mga hayop ay hindi nagsasalita ng wika ng tao, ngunit nagsasalita sila ng kanilang sarili. Tanging ang mga mapagmasid, alam kung paano maging matulungin, pakiramdam ng hayop ang makakaintindi sa kanila.

Ano ang hitsura ng anak? Ano ang dating ni nanay?

At kung may tao, may tutulong

inyo kabaitan ang iyong ngiti.

Masaya ka na ang araw ay hindi nabuhay nang walang kabuluhan,

Ilang taon kang nabubuhay na hindi walang kabuluhan!

Narito ang isa pang kahanga-hangang bulaklak na namumulaklak sa aming puno ng kabaitan.

5 gawain.

Pagkatapos ay bigyan natin ang isa't isa ng mga ngiti mula sa kaibuturan ng ating mga puso at damhin kung paano tayo yumaman, nakakakuha ng mga ngiti ng iba, at mula sa katotohanan na ibinibigay natin ang ating ngiti sa mga kaibigan. Naramdaman mo ba?

Ang musika ni Shainsky V. "ngiti".

Kumatok sa pinto.

Guys, isang ngiti ang dumating sa amin. Ganun siya mabuti, mapagmahal, masayahin, magiliw. Kaya pala kaibigan ko siya. At gusto kong makipagkaibigan din kayong lahat na may ngiti.

Ang pangalan ko ay ngiti. Dito nakatira mabait at magalang guys? Gusto mo bang makipagkaibigan sa akin? Pagkatapos ay dapat mong makipaglaro sa akin. Maaari na ba tayong maglaro? Kailan ako tatawag mabait, mabubuting salita, papalakpak ka, at kung negatibo, masama pagkatapos ay tatapakan. Well, simulan na natin?

Mabait

Tumutugon

Magandang hapon

Paumanhin

Mapagmahal

Komunikatibo.

Oo, guys, ikaw ay napaka-attentive! Gusto kong ibigay sayo ang ngiti ko. At ikaw, Sveta, ibigay ang iyong ngiti kay Liza, at si Liza kay Pasha, atbp. At ngayon lahat ay ngumiti sa akin, bigyan ang iyong ngiti. masyado mo akong ginagawa nagustuhan. Ako ay lubos na nasisiyahan sa iyo. At bibigyan kita ng bulaklak para sa iyo puno ng kabaitan. Paalam, guys!

Fizminutka

Kinaumagahan ay nagising ang paru-paro

Nag-unat, ngumiti

Minsan - hinugasan niya ang sarili ng hamog,

Dalawang - maganda ang bilog.

Tatlo - yumuko at umupo.

Alas-kuwatro, lumipad siya.

6 gawain.

Mabait para hindi madali maging mabait

Hindi nakadepende kabaitan mula sa paglaki At sa gulo ay huwag kalimutan ang isa't isa

Hindi nakadepende kabaitan mula sa kulay At mas mabilis na iikot ang lupa

Kabaitan hindi gingerbread hindi candy. Kung kami sa iyo mas mabait.

Ang kabaitan ay hindi tumatanda

Ang kabaitan mula sa lamig ay magpapainit

Kung kabaitan tulad ng sikat ng araw

Nagagalak ang mga matatanda at bata.

Bibigyan kita ng bulaklak. Dapat mong isulat sa bulaklak ang mga iyon kalidad, na dapat mayroon mabait, magalang na mga taong nagpapaganda sa mundo (pagkatapos nilang magsulat, magbasa at magsabit ng bulaklak sa puno ng kabaitan). Kung ang mga tao ay may mga ito mga katangian ang mundo ay nagiging maaraw at maganda.

TUNGKOL SA kabaitan maaari kang makipag-usap ng marami at mahabang panahon. Pero tingnan mo na lang kung gaano ka-blooming magandang puno, nagawa namin ito. ganyan Mabait na kahit ang mga ibon ay gustong tumira sa atin puno.

- Magandang umaga! - kumanta ang mga ibon.

- Mabait umalis ka na sa kama mga tao!

Itinatago ang lahat ng kadiliman sa mga sulok

Sumikat ang araw at pumasok sa trabaho.

Sa ilalim magandang araw, malapit mabait na puno mabubuting tao na naglalakad. Well, kailangan lang nating maghintay para sa mga bunga ng magandang puno. And it will depend on you guys.

Ipikit mo ang iyong mga mata. ipadala sa isip mabait pagbati sa iyong mga kaibigan, kamag-anak, kamag-anak. Salamat. Buksan mo ang iyong mga mata. Bigyan ang iyong mga ngiti sa isa't isa. Hayaang maging kaunti ang ating mundo mas mabait at sama-sama tayong bubuo mabuti araw-araw. At ibinibigay ko sa iyo bilang isang alaala ng ating pagpupulong - ang mga ito Mga lobo at sana maging kayo mabait, patas, nagmamalasakit, nagmamahal at minamahal.

Sabay-sabay tayong makinig sa kanta "Mahal ng mabuti» .

Institusyong pang-edukasyon sa badyet ng munisipyo
"Karaniwan komprehensibong paaralan No. 37 pangalan
Novikov Gavril Gavrilovich, Kemerovo

Oras ng klase

"Gumawa ng mabuti"

Pinagsama ni: Korolkova S. N.
guro mababang Paaralan

Paliwanag na tala.

Ang pag-unlad na ito ay nakatuon sa pagbuo ng mga moral na katangian ng pagkatao ng mga nakababatang mag-aaral.
Ang pagbuo ng mga pundasyon ng pagkatao ay nauugnay sa edukasyon ng mga katangiang moral,
pagkamalikhain at paglalahad ng sariling katangian ng bata.
Ang guro ay ang programmer ng kamalayan ng tao. Ang pagkakaroon ng pagkakaloob sa mag-aaral ng kaalaman, ngunit nang hindi nagtataas ng isang mayamang moral na personalidad sa aming mag-aaral, ginagawa namin siyang isang masunuring tagapagpatupad ng kalooban ng sinumang pinuno. Para sa iba't ibang tao sa iba't ibang makasaysayang panahon at sa iba't ibang panahon ng buhay, iba't ibang halaga at layunin ang nauuna. Ginagawang posible ng guro na pukawin ang interes sa paksang ito, tawagan ang estudyante sa paghahayag, sa isang pagtatalo sa isang magkasanib na paghahanap para sa mga halaga ng tao.

Target:
1. Upang magbigay ng mga konsepto ng mabuti at masama, upang kumbinsihin na ang kabutihan ay laging nagtatagumpay sa kasamaan.
2. Matutong lumikha ng magandang relasyon, paggalang
sa mga taong nakapaligid sa atin, upang linangin ang pagpaparaya.
3. Paunlarin ang pagkamalikhain ng mga bata.

Mahinahong tunog ng musika.
Panimula ng guro.

Kamusta!
Guys, mangyaring ipikit ang iyong mga mata nang isang minuto, ngumiti (kailangan lamang mula sa puso), magpahinga at ulitin pagkatapos ko:

magaan ako...
Ako ay kapayapaan at pagkakaisa...
Hindi ako matatakot sa sinuman o anumang bagay...
Ibabahagi ko ang pagmamahal sa mga nagmamahal sa akin...
Napatingin ako sa mga nakangiti mong mukha at napansin kong lumiwanag ang classroom.
Malamang dahil dito nagtipun-tipon ang mga mabubuting loob.

Sama-sama nating basahin ang mga salita ni Mikhail Mikhailovich Prishvin:

“Ang kabaitan ay ang araw na nagpapainit sa kaluluwa ng tao.
Ang lahat ng kagandahan sa mundo ay mula sa araw, at ang lahat ng pinakamahusay sa buhay ay mula sa tao.

Bawat isa sa atin ay may kaunting araw.
Ang araw na ito ay kabaitan. mabait na tao ay isang taong nagmamahal sa mga tao at tumutulong sa kanila. Ang isang mabuting tao ay nagmamahal sa kalikasan at pinapanatili ito. At magmahal at tumulong sa mainit na parang araw.

Kaya, ang pag-uusap ngayon ay tungkol sa kabaitan, at ang paksa ng aming oras ng klase parang ganito: "Magsikap na gumawa ng mabuti!"
Paano mo naiintindihan ang kahulugan ng salawikain na ito? (Mga sagot ng mga bata...)
Ngunit ano ang mabuti? kabaitan? (Mga sagot ng mga bata...)
At narito kung paano ipinapaliwanag ng paliwanag na diksyunaryo ni Ozhegov ang konsepto ng "kabaitan":
"Ang kabaitan ay tumutugon, tapat na disposisyon sa mga tao, ang pagnanais na gumawa ng mabuti sa iba."

Narito ang ilang alituntunin ng kabaitan, basahin natin ang mga ito:
. tulungan ang mga tao, lalo na ang mga may sakit, ang mga matatanda, na may problema;
. protektahan ang mahihina;
. alagaan ang mga alagang hayop;
. ibahagi ang pinakabagong sa isang kaibigan;
. hindi nagpapakita ng kasakiman;
. huwag inggit;
. patawarin ang mga pagkakamali ng iba, ngunit hindi ang iyong sarili.

Tandaan ang mga magagalang na salita, dahil ang pagiging palakaibigan sa iba ay isang pagpapakita din ng kabaitan.

Maglaro tayo: "Sabihin mo sa akin ang isang salita"
1) Ang mga bata ay magalang at maunlad kapag sila ay nagkikita ... (HELLO!)
2) Maging ang tuod ay magiging berde kapag narinig ang ... (MABUTING ARAW)
3) Matutunaw ang ice block sa mainit na salita ... (SALAMAT)
4) Kapag pinagalitan dahil sa mga kalokohan, sasabihin natin: Sorry, ... (PLEASE!)
5) Sa parehong France at Denmark, nagpaalam sila: ... (Goodbye!)
Magaling! Alam ng lahat ang magagalang na salita, kaya lahat kayo ay may mabuting asal at mabait.
Alam mo ba ang tula ni Vladimir Vladimirovich Mayakovsky
"Ano ang mabuti at ano ang masama!"? Pakinggan natin siya.

At ngayon ay magsasagawa kami ng relay race of kindness.
Nabasa mo ang pahayag sa mga piraso ng papel at kung sang-ayon ka dito, ilagay ito sa isang sobre (file) kung saan may nakasulat na "Gawin mo!". Kung hindi ka sumasang-ayon - "Huwag gawin ito!"
. Ibigay ang iyong upuan sa pampublikong sasakyan
. Saktan ang mahina at ang mas bata
. Kamustahin kayo kapag nagkita kayo
. tumawag ng mga pangalan ng tao
. Ingatan mong mabuti ang iyong mga gamit
. Pahirap sa mga hayop
. Gumuhit sa mga mesa
. Huwag pumili ng mga bulaklak
. Igalang ang mga nakatatanda

Magaling mga boys! Alam mong lahat kung paano kumilos sa ganito o ganoong sitwasyon, kaya napakahusay mong nakayanan ang gawaing ito.

Binabasa ng mga bata ang tula ni Nikolaenko na "Kabaitan"

Sa bahay ay abala ang mga magagaling
Ang kabaitan ay tahimik na naglalakad sa paligid ng apartment.
Magandang umaga sa atin
Magandang hapon at magandang oras.
Magandang gabi, magandang gabi
Buti naman kahapon.
At saan mo itatanong
Sobrang kabaitan sa bahay
Ano ang kabaitang ito
Nag-ugat ang mga bulaklak
Isda, hedgehog, sisiw?
Sasagutin kita ng direkta:
Ito ay nanay, nanay, nanay!

Guro: Malaki ang utang na loob natin sa ating mga ina.

Si Nanay ang may pinakamabait at pinakamamahal na kamay,
Ang pinaka-tapat at sensitibong puso, sa loob nito
Ang pag-ibig ay hindi nawawala, hindi kailanman
Hindi mananatiling walang malasakit.

At kahit gaano ka pa katanda, kailangan mo ng isang ina, ang kanyang haplos, ang kanyang hitsura. Kung mas mahal mo ang iyong ina, mas magiging masaya at mas maliwanag ang buhay.
Ngunit, sa kasamaang-palad, ang ilan sa atin kung minsan ay nakakasakit sa ating mga ina.

Pakinggan natin ang tula na "Nanay" ni Emma Moszkowska:
(Ang tula ay binabasa ng isang handa na mag-aaral)

Sinaktan ko ang aking ina
Ngayon hindi kailanman, hindi kailanman
Hindi kami sabay lalabas ng bahay
Hindi kami pumunta kahit saan kasama siya.

Hindi siya kumakaway sa bintana ko
Hindi rin ako kakaway.
Wala siyang sasabihin
Hindi ko rin sasabihin.

Kukunin ko sa balikat ang bag
At kukuha ako ng isang piraso ng tinapay
Hahanap ako ng mas matibay na pamalo
Pupunta ako sa taiga, pupunta ako.

At lilibot ako sa mundo
At sa kakila-kilabot, kakila-kilabot na hamog na nagyelo
At sa kabila ng mabagyong ilog
Gagawa ako ng tulay.

At ako ang magiging pinuno
At may balbas ako
At lagi akong malungkot
At sobrang tahimik.

At narito ang gabi ng taglamig
At lilipas ang maraming taon
At sa isang jet plane
Si mama ang kukuha ng ticket.

At sa aking kaarawan
Darating ang eroplanong ito
At lalabas na si nanay
At patatawarin ako ng nanay ko.

Gaano karaming problema ang dinadala natin minsan sa mga magulang, dahil lang sa hindi natin sila pinapansin. Huwag kailanman magalit ang iyong mga ama at ina.
Ang sinumang tao ay mahina, sinuman ay nangangailangan ng paggalang at atensyon, at hindi natin maaaring sa anumang kadahilanan ay magdulot sa kanya ng abala, problema, at higit pang kalungkutan, malupit na insulto, sugat.
Kung tayo ay matulungin sa sinumang tao - ito man ay isang taong malapit o isang kaswal na kapwa manlalakbay - ito ay magiging isang pagpapakita ng kabaitan.
Sa bagay na ito, isipin natin ang mga kasabihan at salawikain.
Basahin at ipaliwanag ang kahulugan ng mga pahayag na ito:

1. Laging gumawa ng mabuti at masama
Sa kapangyarihan ng lahat ng tao.
Ngunit ang kasamaan ay ginagawa nang walang kahirap-hirap,
Ang paggawa ng mabuti ay mas mahirap.

2. Mabuti kahit gaano ito kaliit
Higit na mas mahusay kaysa sa malaking masama.

3. Masama sa taong mabait
Hindi ginagawa sa sinuman.

4. “Gumawa ng mabuti, upang, mapagmahal,
Nahanap ka na ni Good
Huwag kang gagawa ng masama upang ikaw
Hindi ginawa ng masama."

Napansin mo na ang kasamaan ay madalas na binabanggit sa tabi ng mabuti.
sa tingin mo bakit? (mga sagot ng mga bata)
Sa katunayan, ang mabuti ay laging sumasalungat sa kasamaan, nakikipaglaban dito.
Ang pilosopong Albert Schweitzer ay napakasagisag na tinukoy ang kakanyahan ng mabuti at masama.

"Mabuti ang nagsisilbing pangalagaan at pagpapaunlad ng buhay,
Ang masama ay yaong sumisira sa buhay o humahadlang dito."

Tandaan mo, noong ikaw ay maliit, ang iyong mga ina ay nagbabasa ng mga libro sa iyo, ngayon ikaw mismo ay natutong magbasa at nagbasa ng maraming mga libro. At higit sa isang beses ay nakumbinsi ka niyan

MAGANDANG LAGING NAGTATAGUMPAY SA KASAMAAN!

Pangalanan ang ilang mga gawa at ilista ang mga positibo at negatibong karakter. Halimbawa: "Little Red Riding Hood" (masama - lobo, mabuti - Little Red Riding Hood) o "The Tale of Lost Time" ni Evgeny Schwartz, atbp.
Kaya, kami ay kumbinsido na ang kabutihan ay nagtatagumpay laban sa kasamaan! Kaya, ang pangunahing layunin ng isang tao ay gumawa ng mabuti.
Marahil iyon ang dahilan kung bakit, kahit na sa lumang alpabeto, ang mga titik ng alpabeto ay tinukoy ng mga salitang pinakamalapit sa isang tao: Z - "lupa", L - "mga tao", "M" sa tingin, at ang titik na "D" ay tinutukoy ng salitang "mabuti".
At ang alpabeto, kumbaga, tinatawag na: Mga Tao, Lupa, mag-isip, mag-isip, at gumawa ng MABUTI!
Tandaan ang tawag na ito guys at laging sundin ito!
Pakinggan natin ang tula ni Tatyanicheva na "Ano ang ginawa mong mabuti?"
I-on ang soundtrack ng kantang "Beautiful is far away." Ang tula ay nilalaro laban sa background ng musika.

Nagiging mahal
Kaligayahan mahirap daan
Anong kabutihan ang nagawa mo
Paano mo natulungan ang isang kaibigan?
Ang panukalang ito ay sumusukat
Lahat ng gawain sa lupa
Baka pwede kang magpatubo ng puno
Sa lupain ng Kulunda?
Gumagawa ka ba ng rocket?
Hydro station? bahay?
nagpapainit sa planeta
Sa iyong mapayapang paggawa?
Ile sa ilalim ng snow powder
Kaninong buhay ang iniligtas mo?
Gumawa ng mabubuting bagay para sa mga tao
Maging mabait ka.

"Gumawa ng mabuti sa mga tao" napakagandang salita.

Maaari ka ring magbigay ng mga halimbawa mula sa iyong sariling buhay kapag gumawa ka ng isang bagay na mabuti para sa ibang tao nang walang pag-iimbot, hindi para sa kapakanan ng gantimpala.

Hayaan ang isang bagay na maliit, ngunit isang bagay na nagpasaya sa ibang tao, at ang iyong kaluluwa ay mas maliwanag.
Bago ang bawat isa sa inyo ay isang magic talulot. Isulat dito nang maikli kung ano ang isang mabuting gawa na ginawa mo, kung saan ikaw at ang mga tao sa paligid mo ay naging masaya.
Sa mga mesa ay may mga bulaklak-semi-flowers. Sa kabaligtaran, isusulat ng mga bata ang tungkol sa mabubuting gawa na kanilang ginawa at tinupi ang bulaklak.
Hindi namin sila babasahin. Hindi karapat-dapat na sumigaw tungkol sa iyong mabubuting gawa, dahil gaya ng sinasabi ng kasabihan sa Ingles:

"Ang tunay na mabuti ay gumagawa ng mabuti sa katahimikan"

Habang nagsusulat ka, gusto kong magbasa ng tula ni Eduard Asadov:
Sinasabi ng mga tao na isang tao
Kapag may nagawa siyang mabuti,
Iyan ang iyong makalupa, ang iyong edad bilang tao
Pinapalawig ng hindi bababa sa isang taon
At para hindi mabigo ang buhay
At upang mabuhay ka ng higit sa isang siglo
Maglakad sa mga tao, umiwas sa kasamaan, at tandaan
Anong mabuting gawa -
Ang pinakatiyak na daan patungo sa mahabang buhay.

Tiklupin ang bulaklak, dahil ang kabaitan ay parang isang kamangha-manghang bulaklak na maaaring mamukadkad sa kaluluwa ng bawat isa sa atin.

Panitikan:
1. Mga salawikain at kasabihan tungkol sa kabaitan
2. Encyclopedia "Wisdom of millennia", Moscow OLMA-PRESS, 2006
3. Pagre-record ng musika para sa kantang "Malayo ang maganda ..."
4. Tula ni V. V. Mayakovsky "Ano ang mabuti at kung ano ang masama!"
5. Diksyunaryo Ozhegov
6. Z. Voskresenskaya "Puso ng Ina"
7. Tula ni Emma Moszkowska "Nanay"
8. Tula ni T. Tatyanicheva "Ano ang nagawa mong mabuti?"
9. Tula ni Nikolaenko na "Kabaitan"
10. Ang tula ni Eduard Asadov na "Sinasabi ng mga tao ..."
11. Ang kantang "Wrapped the Earth" na musika. E. Ptichkina, sl. M. Plyatskovsky.

Extracurricular activity sa elementarya Lesson of kindness.doc

Extracurricular na aktibidad sa elementarya sa paksa: "Isang aralin sa kabaitan"

Target : karagdagang pag-unlad ng mga ideya ng mga mag-aaral tungkol sa mabuti at masama; pagpapalakas ng pagnanais na gumawa ng mabubuting gawa; bumuo ng pagpapahalaga sa sarili ng mag-aaral.
Kagamitan: mga drowing ng mga mag-aaral, isang computer para sa pagpapakita ng isang presentasyon, papel ng whatman, maliliit na laruan, kaliskis, mga panulat ng felt-tip, mga album sheet, isang imahe ng Leopold na pusa.

Sa panahon ng mga klase.
1. Organisasyon sandali.
2. Panimulang usapan
.
Guro: ngayon mayroon kaming hindi pangkaraniwang aral sa iyo - isang aral sa kabaitan.

Ano ang mabuti?

Ano ang kasamaan?

Naisip din ng ating mga ninuno ang mga tanong na ito: mga lola sa tuhod, mga lolo sa tuhod, mga lola, mga lolo, mga ama at ina at ikaw at ako.

At bagama't nabubuhay tayo sa ikatlong milenyo, ang iyong mga anak, apo at apo sa tuhod ay mag-iisip tungkol sa mabuti at masama.

Ngayon sa klase ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mabuti at masama at matututong makilala ang mabuti sa masama.
3. Pagkilala sa paksa.
Guro: Kaya ano ang mabuti?

Saan mo siya nakilala? (Sagot ng mga bata)
Guro: Oo, lahat ito ay mabuti, mabait, maganda.

Halimbawa: araw, tagsibol, ngiti, nanay, tatay, ....

Ang kabaitan ay kapag ang mga tao ay nagtutulungan.
- Ang isang mabuting tao ay isa na
Mahal niya ang mga tao at handang tumulong sa kanila sa mahihirap na panahon.
mahal ang kalikasan at pinangangalagaan ito.
magalang sa pakikipag-usap, magalang sa matatanda at mas bata
mahilig sa mga hayop, tinutulungan ang mga ibon na mabuhay malamig sa taglamig, nagpapakain ng mga aso at pusa.
- Ang isang mabait na tao ay napapansin sa iba, una sa lahat, ang mabuti, isang masamang tao - ang masama.

Kung gusto mong tumulong
Pero hindi mo kaya
Nais na mabuti ang tao sa daan
Maaari ka ring tumulong sa isang mabait na salita.

Guro: Ano ang kasamaan?

Saan mo nakilala ang kasamaan? (Sagot ng mga bata)
Guro: Ito ang kabaligtaran ng mabuti.

Halimbawa, kasawian, problema, digmaan, masama, masama.
-Mahilig ka bang maglakbay?

Ipikit natin ang ating mga mata at lahat ay mapupunta kung saan niya gusto .... (tunog ng musika).
Guro: Kaya. Napadpad kami sa lungsod ng Dobra.

Ano ang nakita natin dito?

Mag-fantasize tayo. (Sagot ng mga bata)
Guro: Alam mo ba kung sino ang pinakamahalaga sa lungsod na ito? Leopold na pusa. Naaalala mo ba kung anong mga salita ang palagi niyang sinasabi sa mga daga? (Sagot ng mga bata: “Guys, magsama-sama tayo”)
Guro: Buhay na magkasama - mabuti ba o masama?

Ang pagkakaibigan ba ay isang magandang bagay?

Iminumungkahi kong tumira ang pusang si Leopold sa iyong classy na sulok upang kayo ay mamuhay nang magkasama sa klase, dahil ang mabuting gawa ay ipinanganak lamang sa pagkakaibigan.
Sa h-l: At ngayon inaanyayahan ka ng pusa na si Leopold na makinig sa isang kuwento na nangyari sa kanyang lungsod ng Dobra.
Isang batang lalaki at isang babae ang naglalakad sa kalsada. At nasa unahan nila ang isang matandang babae. Napakadulas noon. Nadulas at nahulog ang matandang babae.
-Hawakan ang aking mga libro! sigaw ng batang lalaki, iniabot sa dalaga ang kanyang bag at sinugod ang matandang babae.
Pagbalik niya, tinanong siya ng batang babae:
- Lola mo ba yan?
"Hindi," sagot ng bata.
- Nanay? - nagulat ang kasintahan.
- Hindi!
- Well, tita? O isang kakilala?
- Hindi hindi Hindi! Nakangiting sabi ng bata. - Matandang babae lang!

4. Pag-uusap sa kwento.
Guro: Maaaring nangyari ang kuwentong ito sa sinuman sa inyo?

Ano ang itinuro sa iyo ng pangyayaring ito? (Sagot ng mga bata).

Ngayon ay bumalik tayo sa ating paaralan para gumawa ng kabutihan.
Guro: Basahin ang salawikain sa pisara. "Ang mabait na salita sa isang tao ay parang ulan sa tag-araw."
-Paano mo naiintindihan ang kahulugan nito? Anong uri ng mga salita ang alam mo? (Sagot ng mga bata)
Guro: Ngunit hindi lamang mga salita, kundi pati na rin ang mga gawa ay dapat na mabuti, dahil, tulad ng sabi ng salawikain, "Hindi damit ang nagpapaganda sa isang tao, ngunit ang kanyang mabubuting gawa."

Guro: Mahirap ba maging mabait? (mga sagot ng mga bata)
Guro: Para dito kailangan mong magkaroon ng isang mabuting puso, isang mabuting kaluluwa; maging mabait ang iyong kaluluwa, tulad ng bayani ng tula ni A. Barto “Vovka is a kind soul” SLIDE No.
Hindi madaling maging mabait,
Ang kabaitan ay hindi nakasalalay sa paglaki,
Ang kabaitan ay hindi nakasalalay sa kulay.
Ang kabaitan ay hindi isang gingerbread, hindi isang kendi.

Guro: Tingnan ang mga larawang ito (slide number
- Kung mayroong isang mabuting bayani dito, masayang ipinapalakpak mo ang iyong mga kamay, kung ito ay masama, tinakpan mo ang iyong mukha ng iyong mga palad.
Naglalaro ang mga bata.
Guro: Buweno, nais kong maging mabait ka, magalang at bilang alaala ng ating pagkikita ay nais kong bigyan ka ng mga notebook na magsisilbi sa iyo para sa mabubuting gawa.
5. Pisikal na Minuto!
6. Pagpapatuloy ng paksa.

Guro: Ano ang higit pa sa lupa: mabuti o masama? Baka tutulungan nila tayong makilala ang mga lumang kaliskis ng kawali? Ilalagay namin ang "kasamaan" sa isang bahagi ng sukat (mga tablet - inggit, kasakiman, kabastusan, pagkakanulo, digmaan, kasinungalingan). Upang talunin ang kasamaan, dapat nating subukang lampasan ang timbangan ng "mabuti". Alalahanin natin kung anong mabubuting gawa ang nagawa mo, at maglagay ng laruan sa timbangan na may "mabuti" (pangalanan ng mga bata ang isang mabuting gawa at ilagay ang kanilang "laruan" (maliit na laruan na inihanda nang maaga sa timbangan).
7. Kolektibong pagsasama-sama ng aplikasyon.
Guro: Nakikita mo, guys, kung paano mo matatalo ang kasamaan. Gayon din sa buhay: ang mga patak ng mabuti, nagsasama, nagiging isang sapa, isang batis sa isang ilog, mga ilog sa isang dagat ng mabuti. Mabuti kapag ang isang tao ay nag-iiwan ng magandang marka. Isang matalinong tao ang nagsabi: “Ang isang tao ay hindi nabuhay nang walang kabuluhan kung siya ay nakagawa ng mabubuting gawa”

Guro: Gumawa tayo ng malaking patak ng kabutihan mula sa maliliit na patak na ito.

Ano ang pakiramdam ng gumawa ng mabuti? (Sagot ng mga bata).,
Buod ng aralin.
Guro: Ang ating aralin-Malapit nang matapos. Ngunit hindi ito nangangahulugan na matatapos na tayong gumawa ng kabutihan sa araling ito. Kayo ay mga bata pa, ngunit maraming maluwalhating gawa ang nasa unahan ninyo. Gagawin mong maganda ang ating planetang Earth. Ngunit una, dapat kang lumaki upang maging totoong tao. At nangangahulugan ito na dapat kang maging matapang, tumutugon, magalang, mabait. Magmadali upang gumawa ng mabuti! (Bumaling ang guro sa poster sa pisara) Simula sa araw na ito, isulat natin ang lahat ng mabubuting gawa sa iyong mga notebook ng Good Deeds. Unti-unti, magiging “Book of Good Deeds” ito. Pagkatapos ng lahat, ang paggawa ng mabuti ay mahusay! Para sa aralin ngayon, naghanda ka ng mga guhit kung saan mo iginuhit ang iyong mabubuting gawa. Sila ang magiging mga unang pahina sa ating kuwaderno.
Guro: Guys, nagustuhan niyo ba ang lesson? (Mga sagot ng mga bata) Ano ang dapat gawin upang mapunan muli ang ating kuwaderno? (Mga sagot ng mga bata) Buweno, ngayon ay inaanyayahan kita na kantahin ang awit ng pusang si Leopold na "Kung ikaw ay magaling." (Pagganap ng kanta ng mga bata)
Gumawa palagi ng mabuti at masama
Sa kapangyarihan ng lahat ng tao
Ngunit ang kasamaan ay ginagawa nang walang kahirap-hirap
Ang paggawa ng mabuti ay mas mahirap.
Nanganak ang hayop
Ang isang ibon ay nagsilang ng isang ibon
Mula sa mabuti - mabuti
Mula sa kasamaan - ang kasamaan ay ipinanganak.
Mabuti, kung hindi ito maliit
Higit na mas mahusay kaysa sa malaking masama.

Isang malaking SALAMAT sa lahat!

Pagtalakay sa materyal

Lyubov Vasilyeva

Yakovleva Svetlana

Alisa Balabin

Pagsusuri

sa extra-curricular event na "Lesson of kindness" ng guro sa elementarya na si O.N. Shcheglova.

Extracurricular na aktibidad na idinisenyo para sa mga mag-aaral elementarya.

Ang layunin ay higit na paunlarin ang mga ideya ng mga mag-aaral tungkol sa mabuti at masama; pagpapalakas ng pagnanais na gumawa ng mabubuting gawa; bumuo ng pagpapahalaga sa sarili ng mag-aaral.
Ang aralin ay nakabalangkas nang tama sa pamamaraan.

Aktibo ang mga mag-aaral sa buong kaganapan.

Dapat pansinin ang karampatang pagpili ng mga gawain na nagpapahintulot sa isang malikhaing diskarte sa kanilang pagpapatupad, pagpapalawak ng mga abot-tanaw ng mga mag-aaral, pagbuo ng mabuting kalooban at paggalang sa iba.

Ang aralin ay nag-aambag sa pag-unlad ng mga malikhaing kakayahan, pagsasapanlipunan ng mga mag-aaral, pagbuo ng tiwala sa sarili, pag-unlad ng pagpapahalaga sa sarili.

Olga Shcheglova

Valentina Plokharskaya

Olga Shcheglova

Alexandra Alexandrova

Ang kaugnayan ng gawain
Ang pag-unlad ng may-akda ay ipinakita ng kawili-wiling materyal, puspos ng mga anyo ng aktibidad ng gawain ng mga mag-aaral sa mga grupo at indibidwal. Ang may-akda ay pumili ng isang napaka-pangkasalukuyan na paksa para sa aralin. personal na halimbawa at Personal na karanasan ang mga mag-aaral ay hindi sinasadyang iginuhit ang mga naroroon sa kakanyahan ng problema. Nagkakaroon ito ng pakiramdam ng responsibilidad at pagmamalaki sa pag-uugali ng isang tao. Ang ipinakita na pag-unlad ay may karapatang ilapat (o kunin bilang batayan) sa ibang mga institusyong pang-edukasyon.
Ang pagiging bago ng trabaho
Marahil ang pinaka-kaugnay na paksa ay ginagamit sa gawain ng may-akda.
Ito rin ang pinakamasakit para sa buong populasyon ng ating planeta, urban at mga pamayanan sa kanayunan. Ang tema ng kabaitan, pagmamahal sa kapwa, paggalang sa kapwa ang suliranin ng ating lipunan.
Bilang karagdagan sa ipinahiwatig na problema, ang mga bagong paraan ng paglutas nito ay iminungkahi din. Para sa nakababatang henerasyon, isang landas ang iniaalok na maaaring sundan ng may mabuting kaluluwa.
Praktikal na kahalagahan


Ang praktikal na kahalagahan ng pag-unlad ay nakasalalay sa kawili-wiling anyo na ginamit.
Ang pag-unlad ay karapat-dapat gamitin ng ibang mga guro.
Sa nakasaad na pag-unlad, ang lahat ng mga yugto ng pag-aaral ng paksa ay itinakda sa isang lohikal na pagkakasunud-sunod.
Ang pag-unlad ng pamamaraan ay sumusunod sa layuning idineklara ng may-akda at ang Mga Kinakailangan para sa mga materyal na na-upload sa library ng Portal. Ang akda ay naisulat nang tama, nang walang mga pagkakamali sa pagbabaybay, gramatika at pananalita.

inilagay sa library ng Portal UchMet.ru


Ang kaugnayan ng gawain
Iniharap ni O.N. Ang pagbuo ng may-akda ni Shcheglovy ay isang handa na materyal na pang-edukasyon para magamit sa mga praktikal na aktibidad ng mga guro sa elementarya. Ang gawain ay nakakaapekto sa isang napakahalagang panlipunan at problema. Ang guro ay nakabuo ng mga espesyal na gawain para sa malayang gawain ng mga mag-aaral. Ang itinalagang paksa para sa mga mag-aaral ay sinusuri at sinamahan ng kanilang sariling mga konklusyon. Ang ganitong aralin ay nagpapahintulot sa mga mag-aaral na bumuo ng mga personal na katangian, upang maging mas mabait at mas aktibo, upang piliin ang kanilang posisyon sa buhay. Pinili ng may-akda pamamaraang diskarte ginagawang mas kawili-wili at matindi ang aralin.
Ang pagiging bago ng trabaho
Sa kanyang trabaho Olga Nikolaevna. iniimbitahan ang mga mag-aaral na malayang maghanap ng mga argumento at katotohanan na nagpapatunay sa kaugnayan ng problemang ito mula sa nakapaligid na katotohanan. Kasabay nito, mahalaga din ang paraan ng personal na halimbawa.
Praktikal na kahalagahan
Ang mungkahing aralin ay ganap na naaayon sa nakasaad na paksa. Iniharap ng may-akda ang kurso ng aralin sa isang kawili-wiling paraan. Ang praktikal na kahalagahan ng pag-unlad ay nakasalalay sa pagiging handa ng batayan ng materyal na ito para magamit ng mga guro sa ibang mga rehiyon.
Ang pag-unlad ng pamamaraan ay sumusunod sa layuning idineklara ng may-akda at ang Mga Kinakailangan para sa mga materyal na na-upload sa library ng Portal.
Ang kaugnayan ng gawain
Ang ipinakita na materyal ay lubhang kawili-wili. Kaugnay. Ito ay isang ganap na orihinal na materyal na pang-edukasyon. Ang may-akda ay mahusay na gumagamit ng maraming mga mapagkukunan.
Ang pamamaraang pamamaraan na ginamit ng may-akda ay may kaugnayan para sa mga paaralan sa ating bansa. Ginagawa nitong matingkad ang mga katotohanan, madaling matandaan.

Ang pagiging bago ng trabaho
Sa iminungkahing materyal, isinasaalang-alang ng may-akda ang isa sa mga pinaka-matalim na paksa, ang tema ng Mabuti, na hindi nakakagambala sa ating buhay. Ang mahusay na pag-aari ng mga tool ng pamamaraan ng pagtuturo ay nagbibigay sa trabaho ng juiciness, novelty, at pagiging epektibo. Dito, ang lahat ng uri ng magkakaibang praktikal na aktibidad ay ginagamit para sa mga mag-aaral: magtrabaho sa mga grupo, talakayan, pananaliksik.

Praktikal na kahalagahan
Ang iminungkahing pag-unlad ay tumutugma sa nakasaad na paksa. Isinasaalang-alang ng may-akda ang paksa mula sa punto ng view ng modernong pedagogical science.
Sa kanyang trabaho, inaanyayahan ng may-akda ang mga bata na independiyenteng magsagawa ng pananaliksik at gumawa ng kanilang sariling mga konklusyon. Sa iminungkahing pag-unlad, sa isang malinaw na lohikal na pagkakasunud-sunod, ang lahat ng mga yugto ng pag-aaral ng paksa ay nakabalangkas. Ang mga mapagkukunan ng multimedia ay mahusay ding ginagamit.
Ang ipinakita na materyal ay ganap na sumusunod sa layuning idineklara ng may-akda at sumusunod sa Mga Kinakailangan para sa mga materyal na na-upload sa library ng Portal.


Ang kaugnayan ng gawain
Itinanghal na pag-unlad mga gawaing ekstrakurikular Ang "Aralin ng kabaitan" ay isang maliwanag na materyal na pang-edukasyon ng may-akda, na idinisenyo para sa mga pangunahing guro sa ibang mga rehiyon. Tinutugunan ng may-akda ang isang napaka-pangkasalukuyan na isyu sa isang madaling paraan. Mga praktikal na aktibidad mga mag-aaral ang patunay nito. Ang mga gawain para sa mga mag-aaral, na ginagamit upang madagdagan ang kanilang inisyatiba, ay ginagawang kawili-wili at hindi malilimutan ang kaganapan. Ang mga konsepto ng MABUTI at MASAMA ay ang pinaka-kagyat na mga paksa na kailangang bigyang-pansin sa maagang pagkabata. At ang binuo na kaganapan ay nagbibigay-daan sa iyo upang lapitan ang proseso ng asimilasyon ng mga konseptong ito nang madali at natural.
Ang pamamaraang pamamaraan na pinili ng may-akda ay karapat-dapat ng pansin, dahil ginagawang mas kapana-panabik at hindi malilimutan ang kaganapan.

Ang pagiging bago ng trabaho
Sa iminungkahing pag-unlad, inilalahad ng may-akda ang pinakakailangang mga kahulugan para maunawaan ng isang bata. Ang mga mag-aaral, na may sariling maliit na karanasan sa pag-uugali, ay nakapag-iisa na bumuo ng kurso ng aralin, subukang mag-ambag sa karaniwang treasury ng kaalaman.

Praktikal na kahalagahan
Ang iminungkahing pag-unlad ay ganap na naaayon sa nakasaad na paksa.
Ang praktikal na kahalagahan ng pag-unlad ay nakasalalay sa maginhawang anyo nito para sa pag-aaral.
Ang karanasan ng may-akda sa ang isyung ito maaaring ilapat sa ibang mga paaralan sa bansa.
Sa nakasaad na pag-unlad, sa isang lohikal na pagkakasunud-sunod, ang lahat ng mga yugto ng pag-master ng paksa ng mga nakababatang mag-aaral ay nakabalangkas.
Ang metodolohikal na pag-unlad ay sumusunod sa layuning idineklara ng may-akda at ang Mga Kinakailangan para sa mga materyal na na-upload sa library ng Portal. Ang akda ay naisulat nang tama, nang walang mga pagkakamali sa pagbabaybay, gramatika at pananalita.